วัดพระธาตุสุโทนมงคลคีรีสามัคคีธรรม หรือ วัดพระธาตุสุโทน อำเภอเด่นชัย จังหวัดแพร่

สวัสดีค่ะ วันนี้น้องฮักแพร่ จะมาแนะนำให้รู้จักกับสถานที่ท่องเที่ยวในจังหวัดแพร่ ซึ่งตอนนี้เป็นที่รู้จักเป็นอย่างดีไม่เฉพาะจังหวัดแพร่ แต่ยังเป็นที่รุ้จักกันไปทั่วประเทศในเรื่องความสวยงามด้าน ศิลปกรรมล้านนา นั่นคือ  วัดพระธาตุสุโทนมงคลคีรีสามัคคีธรรม หรือ วัดพระธาตุสุโทน

Travel Phrae

วัดพระธาตุสุโทนมงคลคีรีสามัคคีธรรม เป็นวัดที่งดงามและอลังการมากที่จะแนะนำให้มาชมกัน  ที่นี่เป็นที่รวบรวมงานศิลปะ และจำลองงานศิลป์ของล้านนาที่สวยงามมากที่สุดแห่งหนึ่ง ในบริเวณวัดมีเจดีย์สีทองสวยงาม ด้านหน้าบันไดทางขึ้นทิศตะวันออกมีรูปปั้นสิงห์คู่ขนาดใหญ่ อาคารพิพิธภัณฑ์ไม้สักทรงล้านนา ที่เก็บรวบรวมเรื่องราวของล้านนาและเมืองแพร่ จัดแสดงเครื่องใช้ รวมทั้งภาพถ่ายของเจ้านายฝ่ายเหนือและภาพเหตุการณ์ต่างๆ ในล้านนา……ไว้ที่นี่ค่ะ

ส่วนประวัติวัดพระธาตุสุโทน และงานศิลป์แต่ละชิ้นเดี่ยวน้องฮักแพร่จะพยายามรวบรวมข้อมูลมาฝากอีกที ชมภาพความสวยงามของวัดไปพลางๆ ก่อนนะค่ะ

วัดพระธาตุสุโทน

วัดพระธาตุสุโทนมงคลคีรีสามัคคีธรรม ตั้งอยู่ริมถนนหมายเลข 101สายแพร่ – ลำปาง ตำบลเด่นชัย อำเภอเด่นชัย จังหวัดแพร่ สังเกตองค์พระนอนใหญ่มากๆ บนยอดม่อนโทน เป็นวัดที่สวยงามมากยังไงต้องแวะชมให้ได้นะค่ะ

แผนที่วัดพระธาตุสุโทน ตั้งอยู่ริมถนนหมายเลข 101 สายแพร่ – ลำปาง

ด้านหน้าวัดสุพระธาตุสุโทนค่ะ สามารถจอดรถลานด้านหน้าได้เลย

ถัดจากรูปสิงห์คู่ใหญ่ๆ สีทองอร่าม จะเป็นบันไดทางขึ้นสู่ประตูวัด มีรูปปั้นสิงห์คู่ และรูปปั้นพญานาคสีทองอยู่ ซ้าย-ขวา

พอเดินเข้ามาด้านใน จะมีถนนที่สามารถขับรถขึ้นมาได้เลยพร้อมต้นไม้ร่มรื่นมาก (ส่วนผู้หญิงที่เดินนำหน้าไม่ใช่อื่นไกลที่ไหน คือผู้มีพระคุณของน้องฮักแพร่ค่ะ ท่านแม่น่ะเอง 555 อายุเลข 6 แล้ว แต่ท่านยังแข็งแรงดีมากๆ จึงไม่จำเป็นต้องขับรถขึ้นมา ขอบอกว่าท่านแม่ทำอาหารอร่อยมาก โดยเฉพาะอาหารเหนือเดี่ยวจะขอเอาสูตรลับของอาหารพื้นเมืองแป้แท้ๆ มาฝากกันติดตามกันได้ใน “ครัวฮักแพร่” นะค่ะ)

เดินต่อมาจะเป็น อาคารพิพิธภัณฑ์ไม้สักทรงล้านนา

ยอดพระบรมธาตุเมื่อมองจากด้านนอกโดดเด่นสวยงาม

ทางเข้าไปองค์พระธาตุ  มีรูปปั้นยักษ์ 2 ตน เฝ้าประตูอยู่ค่ะ

พระบรมธาตุสีทองอร่าม ตั้งโดดเด่นสวยงามสง่าในเขตพื้นที่โบสถ์ อุโบสถ ลวดลายวิจิตรสวยงามแบบศิลปะล้านนา

ยักษ์สองตนนี้น้องแกะเข้าใจว่าน่าจะแฝงปริศนาธรรม “ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน”

“พระพุทธชินเรศนวราชบพิตร” ประดิษฐานอย่างสวยงาม ( เข้าใจว่าจำลองมาจากพระพุทธชินราช ) ไหว้พระรอบองค์พระธาตุซึ่งมีพระพุทธรูปจำนวนมาก (ส่วนคุณผู้ชายในภาพก็ไม่ใช่ใครที่ไหนอีกเช่นกัน ท่านพ่อนะเอง ท่านพ่อก็เชียวชาญเรื่องอาหารอีกเช่นกันกับท่านแม่ โดยเฉพาะลาบ ลู่ แกงแค นี่ที่หนึ่ง ลูกหลานรวมถึงเพื่อนลูกๆ หลานๆ ต้องมาฝากท้องเป็นประจำ หุ่นดีอ้วนท้วนสมบูรณ์หุ่นเก้าแก่ไปตามๆ กัน 555 วันหลังจะพาไปเยี่ยมห้องครัวของท่านทั้งสองกันนะค่ะ ) หอระฆัง พระพุทธรูปยืนองค์ใหญ่ที่สวยงามมากเป็นศิลปะในแบบที่เราไม่ค่อยได้เห็นในเมืองไทยค่ะ น้องฮักแพร่เข้าใจเองว่าน่าจะเป็นศิลปะแบบพม่า ที่มีส่วนผสมของล้านนาอยู่ด้วย ส่วนข้อเท็จจริงยังไงเดี่ยวหาข้อเท็จจริงมาให้ฝากกันอีกทีนะค่ะ สถาปัตยกรรม หรืองานศิลป์ ของที่นี่เยอะมากๆ ค่ะ หากมาเที่ยวต้องเผื่อเวลาไว้อย่างต่ำ 2 ชั่วโมง น้องฮักแพร่ไม่แนะนำให้มาเที่ยวแบบชะโงกทัวร์ค่ะ เพราะจะไม่สามารถชมความงามของวัดพระธาตุสุโทนได้ทั่วถึงค่ะ